kambi kathakal Other

കടിമൂത്ത കൊച്ചമ്മ

ഞങ്ങളുടേത് ഒരു മലയോരഗ്രാമമായിരുന്നു. പണ്ടു കാലത്ത് ഞങ്ങളേക്കാള്‍ രണ്ടു തലമുറക്കു മുമ്പുള്ളവര്‍ വന്ന് കാട്ടാനയോടും കാട്ടു പന്നിയോടുമെല്ലാം മല്ലിട്ട് കാടു വെട്ടിത്തെളിച്ച് ഒന്നാം തരം കൃഷിഭൂമിയാക്കി മാറ്റിയ ഇടം. ഇന്ന് ഇവിടെ കാടു കാണണമെങ്കില്‍ സ്വന്തം കവക്കിടയില്‍ തന്നെ അന്വേഷിക്കേണ്ടി വരേണ്ട ഗതികേടാണ്. എല്ലായിടത്തും റബ്ബര്‍ മരങ്ങള്‍ തഴച്ച് വളര്‍ന്ന് നില്‍ക്കുന്നു. ഞങ്ങളുടെ താമസം മലക്കു മുകളിലായതിനാല്‍ ഇന്നും ഗതാഗത സൗകര്യങ്ങളും ഇലക്ട്രിസിറ്റിയൊന്നും ഞങ്ങളുടെ ഗ്രാമത്തിലേക്ക് എത്തി നോക്കിയിട്ടേയില്ല. മലമുകളിലൂടെ ഒഴുകി വരുന്ന ഒരരുവിയാണ് പൊതുവേ എല്ലാവരുടേയും സ്ഞ്ചാരത്തിനും ജലസേചനത്തിനുമെല്ലാം ആധാരം.

ഇന്നാട്ടിലെ ഒരു പ്രധാന വ്യക്തിയായ വക്കച്ചന്‍ എന്ന് എല്ലാവരും ബഹുമാനത്തോടെ വിളിക്കുന്ന ചെമ്മണ്ണൂര്‍ വര്‍ക്കിയുടെ നാലുമക്കളില്‍ ഇളയവനും ഏക ആണ്‍ തരിയുമായ ബെന്നിച്ചന്‍ എന്ന ഞാന്‍ . എന്നെ മാമ്മോദീസ മുക്കുന്ന സമയത്ത് പള്ളിയിലെ വിവരദോഷിയായ കത്തനാര്‍ വിളിച്ചത് ഒരു പഴഞ്ചന്‍ പേരായിരുന്നു. അതിഷ്ടപ്പെടാഞ്ഞ് എന്‍റെ പെങ്ങډാരാണ് ഈ പേരിട്ടത്.. എനിക്ക് മൂത്തത് മൂന്ന് പെങ്ങډാരാണ്. ആദ്യത്തേത് ജസ്സി, രണ്ടാമത്തവള്‍ സ്റ്റ്ല്ല മൂന്നാമത്തേത് ആലീസ് . എനിക്കഞ്ച് വയസ്സ് പ്രായമുള്ളപ്പോള്‍ ഞങ്ങളുടെ അമ്മച്ചി പാമ്പു കടിയേറ്റ് മരിച്ചു പോയിരുന്നു. അമ്മച്ചി മരിക്കുന്ന സമയത്ത് മൂത്ത പെങ്ങള്‍ക്ക് പതിനഞ്ചും സ്റ്റ്ല്ലക്ക് പന്ത്രണ്ടും ആലീസിന് എട്ടും വയസ്സായിരുന്നു പ്രായം . പലരും അപ്പനെ വീണ്ടും ഒരു വിവാഹത്തിന് നിര്‍ബന്ധിച്ചെങ്കിലും അപ്പന്‍ അതിനൊന്നും വഴങ്ങിയില്ല. പെങ്ങډാര്‍ തന്നെ വീട്ടു ഭരണവും എന്നെ വളര്‍ത്തലുമെല്ലാം ഭംഗിയായി നിര്‍ വഹിച്ചു.

പതിനേഴു വയസ്സു തികഞ്ഞപ്പോള്‍ മൂത്ത പെങ്ങള്‍ക്ക് കല്യാണമായി. അപ്പോഴേക്കും രണ്ടാമത്തെ പെങ്ങള്‍ കുടുംബ ഭാരം ഏറ്റെടുക്കാന്‍ പ്രാപ്തി വന്നിരുന്നു. അവളുടെ ഭരണം ഒരു മൂന്നു വര്‍ഷക്കാലം നീണ്ടു നിന്നു. അവള്‍ കെട്ടു കഴിഞ്ഞ് പോകുന്ന സമയത്ത് പതിമൂന്നു വയസ്സു മാത്രമുണ്ടായിരുന്ന ആലീസിനായി പിന്നെ കുടുംബ ഭാരം. വീട്ടു ഭരണം നിമിത്തം പെങ്ങډാര്‍ക്കൊന്നും കാര്യമായ വിദ്യാഭ്യാസമുണ്ടായില്ല. മൂത്ത പെങ്ങള്‍ ഏഴാം ക്ലാസില്‍ വച്ചു തന്നെ പഠിപ്പ് നിറുത്തിയിരുന്നു. രണ്ടാമത്തെ പെങ്ങളും ആലീസും എട്ടാം ക്ലാസു വരെയെത്തിയിരുന്നു പഠിപ്പ് നിര്‍ത്തുന്ന സമയത്ത്. ആലീസിന് തുടര്‍ന്ന് പഠിക്കണമെന്ന് ആഗ്രഹമുണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും സാധ്യമായില്ല. ഞാനാണെങ്കില്‍ ആള്‍ പ്രമോഷന്‍റെ സൗജന്യത്താല്‍ പത്താം ക്ലാസ് വരെയെത്തിയിരുന്നു. ഇക്കാരണത്താല്‍ അവള്‍ക്കെന്നോട് അല്പം അസൂയയാണ് .അത് മാത്രവുമല്ല കുടുംബത്തിലെ ഏക ആണ്‍തരിയായതിനാല്‍ എനിക്ക് പല സൗജന്യങ്ങളും കിട്ടിയിരുന്നു. മൂത്ത പെങ്ങډാര്‍ക്ക് കല്യാണം കഴിഞ്ഞ് പിള്ളേരായെങ്കിലും അവരേക്കാള്‍ സ്നേഹമാണവര്‍ക്കെന്നോട് . ഈ പരമ മൂധേവി ആലീസ് മാത്രം എപ്പോഴും എന്നോടെന്തിനെങ്കിലും വഴക്കടിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കും . അല്ലെങ്കില്‍ എന്തെങ്കിലും പണി സഹായിക്കാന്‍ പറയും. എനിക്കാണെങ്കില്‍ വെറുതെ പണിയൊന്നുമെടുക്കാതെ തിന്നു മുടിക്കുന്നതിലായിരുന്നു കൂടുതല്‍ താല്പര്യം.

ഏക്കറുകളോളം നീണ്ടു കിടക്കുന്ന റബ്ബര്‍ തോട്ടത്തിനും കൃഷി ഭൂമിക്കും പുറമേ ഞങ്ങളുടെ അപ്പന്‍ ഒരു കട കൂടി നടത്തുന്നുണ്ടായിരുന്നു. കടയെന്നു വച്ചാല്‍ ഒരു മിനി സൂപ്പര്‍ ബസാര്‍. പലചരക്കു സാധനങ്ങള്‍ , പച്ചക്കറികള്‍ , സ്റ്റേഷനറി സാധനങ്ങള്‍ എന്നിങ്ങനെ ആവശ്യക്കാര്‍ക്കു വേണ്ട എല്ലാവിധ സാധനങ്ങളും ചില്ലറയായി കിട്ടുന്ന ഒരു കട. ഒരു വിധം കൊള്ളാവുന്ന കടകളെല്ലാം അഞ്ചാറു കിലോമീറ്റര്‍ അകലെ

(അടുത്ത പേജില്‍ തുടരും. next page buttonചുവടെ ) www.kalikuttan.com