Friday , March 24 2017
Home / kambi kathakal / ഓര്‍മ്മകള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കണം

ഓര്‍മ്മകള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കണം

Malayalam kambi katha kambikadha kambikathakal malayalam kambi  kambikathakal, kambikadhakal, mallu stories, kambi katha, kambi kadha

ഞാന്‍ എട്ടാം ക്ലാസില്‍ പഠിക്കുകയായിരുന്നു അപ്പോഴാണു എന്‍റെ അമ്മൂമ്മ മരിച്ചത.് അമ്മൂമ്മയുടെ വീട്ടില്‍ ഉടന്‍ തന്നെ എന്നെയും കൊണ്ട് അമ്മയും അഛനും പോയി. ശവദാഹം ഒക്കെ കഴിഞ്ഞു. സഞ്ചയനം അടുത്ത ഞായറാഴ്ച എന്നു തീരുമാനിച്ചു. പഠിക്കാന്‍ ഒന്നുമില്ലാത്തതിനാല്‍ എന്നെ അമ്മൂമ്മയുടെ വീട്ടില്‍ നിര്‍ത്തി അമ്മയും അഛനും വീട്ടില്‍ പോയി. സഞ്ചയനത്തിനു വരാമെന്നു പറഞ്ഞു. ഒരാഴ്ച അങ്ങിനെ ഞാന്‍ അവിടെ താമസിച്ചു മരണ വീടായതിനാല്‍ ആള്‍ക്കാരെല്ലാം വന്നും പോയും ഇരിക്കുന്നു. ഭക്ഷണം ഏതെങ്ക്ലും ബന്ധു വീട്ടില്‍ നിന്നും കൊണ്ടുവരും. ഉള്ളവരൊക്കെ കഴിക്കും . കൂടുതലും കഞ്ഞിയും പുഴുക്കുമാണു. കാച്ചിലും ചേമ്പും ചീനിയും പുഴുങ്ങി കാന്താരി ചമ്മന്തിയും പിന്നെ കുറെ കഞ്ഞിയും അതൊക്കെയായിരുന്നു അന്നത്തെ കാലത്തെ മെനു. കുളിക്കാനും തൂറാനും ഒക്കെ വെളിം പറമ്പുകള്‍ ധാരാളം. ഞാന്‍ എന്‍റെ അമ്മാവന്‍റെ മകനും ഒത്തു കറങ്ങി നടന്നു. മരണവീടായതിനാല്‍ എന്നെയും കുട്ടികളെയും ഒന്നും ആര്‍ക്കും തിരക്കാന്‍ സമയമില്ല. നല്ല സ്വാതന്ത്ര്യം. എന്‍റെ അമ്മാവന്‍റെ മകന്‍ എന്നെക്കാള്‍ ഇളയതാണു. അവന്‍ പഠിത്തം ഒക്കെ നിര്‍ത്തി മൈക്കു സെറ്റും പാട്ടുമായി നടക്കുകയായിരുന്നു. കറണ്ടിന്‍റെ പണി ഒക്കെ അവ്നു നന്നായി അറിയാം. കറണ്ട് അന്നു വന്നു തുടങ്ങിയതേ ഉള്ളു നാട്ടിലൊക്കെ.

ഒരു ദിവസം ഞാന്‍ അമ്മാവന്‍റെ വീട്ടില്‍ നിന്നാണു ഉച്ചക്കു ഊണു കഴിച്ചതു അമ്മാവനു കച്ചവടമാണു പണി. അമ്മാവനു ഒരു മകനും ഒരു മകളുമാണുള്ളത.് മകനാണു ഞാന്‍ നേരത്തെ പറഞ്ഞ കറണ്ടു പണിക്കാരന്‍. മകള്‍ക്കു അന്നു ഒരു ആറു വയസ്സു പ്രായം കാണും. അമ്മാവി വെളുത്തു തടിച്ച ഒരു സ്ത്രീയാണു. അവര്‍ക്കു രണ്ടു വേലക്കാരികളും ഉണ്ട്. ഒന്നു ഒരു കിളവി. പിന്നെ അവരുടെ മകള്‍ ഒരു കറുത്ത പെണ്ണു. അവര് രണ്ടും വിളക്കിത്തല നായډാരാണു. അതിനാല്‍ പാചകം ചെയ്യാന്‍ അമ്മായി തന്നെ വേണം അടുക്കളക്കു പുറമെയുള്ള പുറം പണികള്‍ മാത്രം അവര്‍ ചെയ്യും. തുണി കഴുകല്‍ പച്ചക്കറി അരിയല്‍ തുടങ്ങിയവ മകളും പുറം പണി വിറകു കീറല്‍ തേങ്ങ പൊതിക്കല്‍ എന്നിവ വല്യമ്മതള്ളയും, അങ്ങിനെയാണു അവിടത്തെ ജോലി വിഭജനം. ഞാന്‍ ഉണ്ണാന്‍ ചെന്നപ്പോള്‍ അമ്മാവന്‍ ഉണ്ടിട്ടുപോയി. അമ്മാവന്‍ വലിയ ഗൗരവക്കാരനാണു. ഞാന്‍ അനന്തരവന്‍ ആണെങ്കിലും കണ്ടാല്‍ ഒന്നു കണ്ടു എന്നു വരുത്തലല്ലാതെ സംഭാഷണം ഒന്നുമില്ല. അമ്മാവനെ എല്ലാവര്‍ക്കും അമ്മാവിക്കുപോലും പേടിയാണു. രാത്രി അമ്മാവന്‍ കള്ളടിച്ചു വരും പിന്നെ നല്ല പുളിച്ച തെറിയായിരിക്കും. ദൂരെ അമ്മാവന്‍റെ തെറിവിളി കേള്‍ക്കുമ്പോഴേ അമ്മമാര്‍ ഉറങ്ങാത്ത ശാഠ്യം പിടിക്കുന്ന കുട്ടികളോടു പറയും ‘ഒതേനന്‍ പിള്ള കടയടച്ചു വരുന്നുണ്ട് കുട്ടികളൊക്കെ ഉറങ്ങിക്കോളൂ’.

അമ്മാവനു മറ്റൊരു പ്രത്യേകത് കൂടി ഉണ്ട്. ചില ദിവസം അമ്മാവന്‍ പഴയ സൈക്കിള്‍ ടയറുമായിട്ടായിരിക്കും വരുന്നത.് ഈ ടയര്‍ അമ്മാവന്‍ ചെറിയ കഷണങ്ങളാക്കി മുറിക്കും. പിന്നെ ഈ കഷണം എടുത്തു അടുപ്പില്‍ വക്കും. ആ റബ്ബര്‍ കരിഞ്ഞ നാറ്റം വീടാകെ പരക്കും. പലപ്പോഴും രാത്രി ഈ നാറ്റം ഉയരുന്നതു മണക്കാന്‍ കഴിയും, റബ്ബര്‍ കരിയുന്ന ഈ നാറ്റം അയലത്തുള്ളവര്‍ക്കു വളരെ അസൗകര്യമല്ലെ ആരും എന്താ ഒന്നും പറയാത്തതു എന്നു ഞാന്‍ ആലോചിച്ചു , അങ്ങിനെ ഒരു ദിവസം അമ്മാവന്‍ സൈക്കിള്‍ ടയര്‍ കഷണം കരിക്കുമ്പോള്‍ അമ്മയും അമ്മാവിയും കൂടി കുശുകുശുക്കുന്നതു കേട്ടു, അവര്‍ എന്നെ ശൃധിക്കാതെ തമാശ പറയുന്നതു ഞാന്‍ കേട്ടു, എന്‍റെ അമ്മ അമ്മാവിയോടു പറയുകയാണു, ‘നാത്തൂനെ ഇന്നു കൊച്ചാട്ടന്‍ ഒരുങ്ങുന്നുണ്ടെ, ഇന്നു ഒറക്കം പറ്റത്തില്ല’ അതിനു മറുപടിയായി അമ്മാവി, ‘എന്തോ പറയാനാ ഇതു ഇപ്പം ഈ നാട്ടുകാര്‍ക്കൊക്കെ അറിയാമെന്നായി ഇച്ചേച്ചീ. നാളെ എല്ലാവരും കാലത്തെ എന്നെ നോക്കുമ്പോള്‍ എനിക്കങ്ങു

(അടുത്ത പേജില്‍ തുടരും. next page buttonചുവടെ ) www.kalikuttan.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *